ਆਤਿਸ਼ਬਾਜ਼ੀ ਦਾ ਬੁਰਾ ਅਸਰ, ਦਿੱਲੀ ਦੇ ਬਹੁਤੇ ਇਲਾਕਿਆਂ ਵਿਚ ਹਵਾ ਦੀ ਗੁਣਵੱਤਾ ਚਿੰਤਾਜਨਕ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ

Dehli Pollution

 Dehli Pollution

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ: ਹਵਾ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਕਾਰਨ ਦਿੱਲੀ-ਐਨਸੀਆਰ ਵਿੱਚ ਹਵਾ ਦੀ ਗੁਣਵੱਤਾ ਬਹੁਤ ‘ਗੰਭੀਰ’ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਪਰਾਲੀ ਸਾੜਨ ਅਤੇ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਰਾਤ ਦੀ ਮਨਾਹੀ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ  ਆਤਿਸ਼ਬਾਜੀ ਕਾਰਨ ਸਥਿਤੀ ਖਤਰਨਾਕ ਬਣ ਗਈ ਹੈ। ਅਸਮਾਨ ਵਿੱਚ ਧੁੰਦ ਹੈ। ਵੇਖਣਯੋਗਤਾ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਹੈ। ਹਵਾ ਵਿੱਚ ਘੁਲਿਆ ਜ਼ਹਿਰ ਦਿਲ ਅਤੇ ਫੇਫੜਿਆਂ ਦੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਨਾਲ ਜੂਝ ਰਹੇ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਘਾਤਕ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਹਵਾ ਦੀ ਗਤੀ ਹੌਲੀ 
ਦਿੱਲੀ ਦਾ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਦਾ 32 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਪਰਾਲੀ ਸਾੜਨ ਅਤੇ ਆਤਿਸ਼ਬਾਜ਼ੀ ਹੈ। ਹਵਾ ਦੀ ਗਤੀ ਹੌਲੀ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਬਦਤਰ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਨ ਇਕ ਜਗ੍ਹਾ ਇਕੱਠਾ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ। SAFAR ਨੇ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਦੇ ਬਹੁਤ ਚਿੰਤਾਜਨਕ ਅੰਕੜੇ ਜਾਰੀ ਕੀਤੇ ਹਨ। ਦਿੱਲੀ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਰਾਤ 10 ਵਜੇ ਤਕ, ਸ਼ਾਮ 2.5 ਵਜੇ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਊਬਿਕ ਮੀਟਰ 331 ਮਾਈਕਰੋਗ੍ਰਾਮ ਦੀ ਸੰਕਟਕਾਲੀਨ ਸੀਮਾ ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ ਸੀ।

dehliDehli Pollution

48 ਘੰਟੇ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ
ਕੇਂਦਰੀ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਕੰਟਰੋਲ ਬੋਰਡ (ਸੀਪੀਸੀਬੀ) ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਰਾਜਧਾਨੀ ਦੇ ਅੰਦਰ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਤੱਤਾਂ ਦੀ ਮਾਤਰਾ ਵਧ ਗਈ ਹੈ ਅਤੇ ਅਗਲੇ 48 ਘੰਟਿਆਂ ਵਿੱਚ ਸਥਿਤੀ ਹੋਰ ਗੰਭੀਰ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਰਾਤ 10 ਵਜੇ ਤੱਕ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਦੇ ਸਾਰੇ ਨੁਕਸਾਨਦੇਹ ਕਣਾਂ ਦਾ PM10 ਅਤੇ PM 2.5 ਦਾ ਪੱਧਰ 494 g / m3 ਦਰਜ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ਜੋ 100 g / m3 ਤੱਕ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਗ੍ਰੇਡਡ ਰਿਸਪਾਂਸ ਐਕਸ਼ਨ ਪਲਾਨ (ਜੀਆਰਪੀ) ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਹਵਾ ਦੀ ਗੁਣਵੱਤਾ ਹੁਣ ‘ਗੰਭੀਰ ਪਲੱਸ’ ਜਾਂ ‘ਐਮਰਜੈਂਸੀ’ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਵਿੱਚ ਪਹੁੰਚ ਗਈ ਹੈ। ਜੇ PM 2.5 ਅਤੇ PM 10 ਦਾ ਪੱਧਰ ਅਗਲੇ 48 ਘੰਟਿਆਂ ਲਈ ਕ੍ਰਮਵਾਰ 300 g / m3 ਅਤੇ 500 g / m3 ਤੋਂ ਉੱਪਰ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਸਥਿਤੀ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਗੰਭੀਰ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ

Courtesy Rozana Spokesman